

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe ya Mwaka 2019*

TANGAZO LA SERIKALI Na. 338 la tarehe 19/04/2019

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

SURA YA 290

SHERIA NDOGO

(Imetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16 (1))

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI
YA WILAYA YA MPIMBWE YA MWAKA 2019

- | | |
|----------|--|
| Jina | 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe ya Mwaka 2019. |
| Matumizi | 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe. |
| Tafsiri | 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri au mtu yeyote mwingine atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe;

“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika mwaka husika wa mapato;

“hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za kihalibu zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, zikijumuisha nyaraka, hesabu au maelezo yoyote yahasuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au |

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe ya Mwaka 2019*

Tangazo la Serikali Na. 338 (linaendelea)

huduma zilizouzwa;

“kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za mauzo yake;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri au mtumishi yeyote atakayeteuliwa kwa wakati huo kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mlipa ushuru” maana yake ni kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri;

“Ushuru wa Huduma” maana yake ni malipo yanayotolewa kwa Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara iliyotolewa chini ya sheria yoyote kwa huduma za umma anazotumia kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya kukusanya Ushuru wa Huduma.

- Utozaji wa 4.- (1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Ushuru
Huduma kutoka kwa kila mlipa ushuru.
- (2) Ushuru utakaotzwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) utatozwa katika kila kipindi cha hesabu kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo ya bidhaa au huduma yanayofanyika katika eneo la Halmashauri baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na Ushuru wa Bidhaa.

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe ya Mwaka 2019*

Tangazo la Serikali Na. 338 (linaendelea)

- Ukaguzi wa kumbukumbu za biashara 5.- (1) Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala anaweza katika muda wa kazi kuingia kwenye jengo au eneo la biashara la mlipa ushuru kwa nia ya kufanya ukaguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyingine kama atakavyoona inafaa kufanyiwa ukaguzi kwa ajili ya kujua kiwango sahihi cha ushuru kinachotakiwa kulipwa.
- (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi anaweza, kwa notisi ya siku saba, kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanya tathmini au kukusanya Ushuru wa Huduma.
- (3) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi anaweza kumtaka mlipa ushuru kufika mbele yake.
- Muda wa kulipa 6. Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na sheria nyingine yoyote, kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za awali na kulipa ushuru unaotakiwa katika kila kipindi cha miezi mitatu katika mwaka wa fedha wa Serikali.-
- Kuwasilisha hesabu za mwisho 7.- (1) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu.
- (2) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza:
- (a) kukubali hesabu za mwisho na kutathmini ushuru katika msingi huo;
 - (b) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini ya kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za msingi za kuamini

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe ya Mwaka 2019*

Tangazo la Serikali Na. 338 (linaendelea)

kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

- (3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza, kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
- (4) Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii utalipwa katika muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.

Makosa
adhabu

- na 8.-
- (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:
 - (a) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii;
 - (b) akiwa ni mlipa ushuru, atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi kwa Halmashauri;
 - (c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya ukaguzi; au
 - (d) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.
 - (2) Mtu yeyote atakayetiwa hatiani kwa kosa lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1) atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kutumikia kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichoziidi miezi ishirini na nne au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungo.

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe ya Mwaka 2019*

Tangazo la Serikali Na. 338 (linaendelea)

- Kufilisha kosa 9. (1) Bila kujali masharti ya Sheria Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kufilisha kosa kwa kutoza kiasi cha shilingi laki mbili kwa mtu yeyote atakayekiri kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii na kuwa tayari kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii,
- (2) Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungu kidogo cha (1) atatakiwa kujaza fomu maalum iliyoainishwa kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hii.

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 9 (2))

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

Mimi mwenye Simu Na..... wa
S.L.P.....ninayefanya biashara..... katika eneo la
..... lililopo katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe,
kwa hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa Tarehe.....Mwezi..... Mwaka.....
nilikiuka Kifungu cha..... cha Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya
Wilaya ya Mpimbwe ya Mwaka 2019.

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa kiasi cha shilingi laki mbili badala ya kushtakiwa Mahakamani na nipo tayari kutimiza wajibu wangu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii iwapo Mkurugenzi ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii.

Jina.....

Saini:.....Tarehe:

MBELE YANGU:

Jina:.....

Saini:.....

Wadhifa:.....

Tarehe:.....

*Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe ya Mwaka 2019*

Tangazo la Serikali Na. 338 (linaendelea)

Nembo ya Halmashauri Wilaya ya Mpimbwe imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 26/01/2018 mbele ya:-



ERASTO N. KIWALE
*Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mpimbwe*

NYANSONGO M.SERENGETI
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe

NAKUBALI

Dodoma,
29 Machi, 2019

SELEMANI S. JAFO, (Mb)
Waziri wa Nchi- OR- TAMISEMI